ด้านที่
1
รายงานผลการปฏิบัติงาน
เพื่อประกอบการพิจารณาเลื่อนเงินเดือนครั้งที่ 1
(วันที่ 1 ตุลาคม พ.ศ. 2566 – 31 มีนาคม พ.ศ. 2567)
โดย นางตันติวรรณ แสงแก้ว ตำแหน่งครู วิทยฐานะครูชำนาญการพิเศษ
วิเคราะห์ ออกแบบและพัฒนาการจัดการเรียนรู้ สอดคล้องกับหลักสูตรสถานศึกษา)
มาตรฐานการเรียนรู้/ตัวชี้วัด
ว 4.2 ม.4/12
ประยุกต์ใช้แนวคิดเชิงคำนวณในการพัฒนาโครงงานที่มีการบูรณาการกับวิชาอื่นอย่างสร้างสรรค์ และเชื่อมโยงกับชีวิตจริง
สาระการเรียนรู้
หลักการนำแนวคิดเชิงคำนวณไปใช้ในการพัฒนาโครงงานที่เกี่ยวกับชีวิตประจำวัน มีขั้นตอนการดำเนินงานพัฒนาโครงงานตามระบบทางเทคโนโลยี
สมรรถนะสำคัญ
การสื่อสาร
การคิด
การแก้ไขปัญหา
ทักษะชีวิต
การใช้เทคโนโลยี
คุณลักษณะอันพึงประสงค์
รักชาติ ศาสน์ กษัตริย์
ซื่อสัตย์สุจริต
มีวินัย
ใฝ่เรียนรู้
อยู่อย่างพอเพียง
มุ่งมั่นในการทำงาน
รักความเป็นไทย
มีจิตสาธารณะ
รายงานผลการปฏิบัติงาน
เพื่อประกอบการพิจารณาเลื่อนเงินเดือนครั้งที่ 1
(วันที่ 1 ตุลาคม พ.ศ. 2566 – 31 มีนาคม พ.ศ. 2567)
ด้านที่
1
โดย นางตันติวรรณ แสงแก้ว ตำแหน่งครู วิทยฐานะครูชำนาญการพิเศษ
พัฒนาการจัดการเรียนรู้แบบใช้ปัญหาเป็นฐาน (Problem-based Learning : PBL)
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 9
กลุ่มสาระการเรียนรู้วิทยาศาสตร์และเทคโนโลยี รายวิชา ว31103 วิทยาการคำนวณ 1
หน่วยการเรียนรู้ที่ 3 การพัฒนาโครงงาน ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 4/12
เรื่อง การออกแบบเกมสร้างสรรค์ เวลาเรียน 4 คาบ ภาคเรียนที่ 1 / 2566
วันที่ 22 มกราคม พ.ศ. 2567 ผู้สอน นางตันติวรรณ แสงแก้ว
นักเรียนสามารถ…
จุดประสงค์การเรียนรู้
K
P
A
อธิบายขั้นตอนวิธีการสร้างและออกแบบการพัฒนาโครงงานระบบทางเทคโนโลยี ด้วย Google Sites
ปฏิบัติการประยุกต์ใช้แนวคิดเชิงคำนวณเพื่อแก้ปัญหาการออกแบบระบบทางเทคโนโลยี ที่พัฒนาด้วย Google Sites
มีการประยุกต์ใช้ทักษะจากแนวคิดเชิงคำนวณในการพัฒนาโครงงาน อย่างมีจรรยาบรรณ
ขั้นกิจกรรมพัฒนาการเรียนรู้
3
1
2
1.1 ครูให้นักเรียนแบ่งกลุ่ม กลุ่มละ 3-5 คน
1.2 ครูให้นักเรียนเข้าสื่อบทเรียนออนไลน์ https://sites.google.com/view/e-learning31103/home
1.3 ครูให้นักเรียนเลือกศึกษาความรู้จาก
ใบงานกิจกรรมที่ 3.1 ขั้นตอนการพัฒนาโครงงาน
4
ครูเน้นย้ำเทคนิคการนำแนวคิดเชิงคำนวณไปใช้แก้ปัญหาออกแบบระบบเทคโนโลยี โดยให้นักเรียนฝึกปฏิบัติการออกแบบอย่างมีขั้นตอนและเป็นระบบ
สาระสำคัญ
การแก้ปัญหาและพัฒนาโครงงานออกแบบเทคโนโลยี ต้องมีการประยุกต์ใช้ศาสตร์กระบวนการเทคโนโลยี ซึ่งมีลำดับขั้นตอนวิธีการทำอย่างเป็นระบบ เพื่อนำไปใช้เชื่อมโยงและแก้ปัญหาในชีวิตจริง
ดูแผนการจัดการเรียนรู้ฉบับเต็ม
1
ขั้นสรุป
2
ครูมอบหมายให้นักเรียนนำเสนอผลงานออกแบบระบบเทคโนโลยีบนเว็บไซต์กลุ่มของตนเองและนำส่งใน Classroom
การจัดกิจกรรมการเรียนรู้ แบบการใช้โครงงานเป็นฐาน (PBL)
1
ขั้นนำเข้าสู่บทเรียน 10 นาที
1.1 ครูนำเข้าสู่บทเรียน โดยให้นักเรียนชมตัวอย่างเว็บไซต์เกมสร้างสรรค์ เรื่อง เกมเปิดภาพ
1.2 ครูให้นักเรียนทำแบบทดสอบก่อนเรียน 10 ข้อ
2
2.1 ครูถามคำถามว่ามีใครเคยทำโครงงานด้านเทคโนโลยีสารสนเทศ เพื่อทบทวนความรู้ว่าโครงงานที่เคยทำมีกี่ขั้นตอน
2.2 ครูอธิบายให้นักเรียนฟังว่าการแก้ปัญหาและัพัฒนาโครงงานออกแบบระบบเทคโนโลยี จะต้องมีขั้นตอนอย่างไรบ้าง ในหัวข้อนี้ นักเรียนจะได้เรียนรู้รูปแบบวิธีการพัฒนาผลงาน โดยใช้ระบบเทคโนโลยี
K
การประเมินผล
P
นักเรียนอยู่ในระดับ
A
(คะแนนเต็ม 20 )
เพื่อประกอบการพิจารณาเลื่อนเงินเดือนครั้งที่ 1
(วันที่ 1 ตุลาคม พ.ศ. 2566– 31 มีนาคม พ.ศ. 2567)
ด้านที่
1
รายงานผลการปฏิบัติงาน
โดย นางตันติวรรณ แสงแก้ว ตำแหน่งครู วิทยฐานะครูชำนาญการพิเศษ
การจัดการเรียนการสอน
Onsite
ใช้กระบวนการเรียนรู้ที่หลากหลาย เน้นผู้เรียนเป็นสำคัญ ทั้งระบบ
Onsite และ Online ผ่าน Google Classroom, Line และ YouTube
ด้านที่
1
รายงานผลการปฏิบัติงาน
เพื่อประกอบการพิจารณาเลื่อนเงินเดือนครั้งที่ 1
(วันที่ 1 ตุลาคม พ.ศ. 2566 – 31 มีนาคม พ.ศ. 2567)
โดย นางตันติวรรณ แสงแก้ว ตำแหน่งครู วิทยฐานะครูชำนาญการพิเศษ
เพื่อประกอบการพิจารณาเลื่อนเงินเดือนครั้งที่ 1
(วันที่ 1 ตุลาคม พ.ศ. 2566 – 31 มีนาคม พ.ศ. 2567)
ด้านที่
1
รายงานผลการปฏิบัติงาน
โดย นางตันติวรรณ แสงแก้ว ตำแหน่งครู วิทยฐานะครูชำนาญการพิเศษ
การพัฒนารูปแบบการวัดและประเมินผลการจัดการเรียนรู้ตามสภาพจริง
เกณฑ์การวัดและประเมินผลงาน!